![](https://www.nsbluescope.com/th/wp-content/uploads/sites/5/2020/04/1-Thumbnail-4-วิธีปรับบ้านร้อนให้เย็น.jpg)
4 วิธีปรับบ้านร้อนให้เย็น
บ้านร้อนกับเมืองไทยเรียกว่าเป็นของคู่กัน เพราะบ้านเรานั้นตั้งบนเขตร้อนชื้น จึงทำให้มีสภาพอากาศร้อนตลอดทั้งปี แต่วันนี้บลูสโคปมีเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ที่หากลองนำไปปรับ ก็จะช่วยให้บ้านร้อนเย็นขึ้นได้ในระยะยาวครับ
![2-8 (1) หลังคาเมทัลชีท](https://www.nsbluescope.com/th/wp-content/uploads/sites/5/2021/04/2-8-1.jpg)
1.หลังคา
หลังคาคือจุดแรกที่กระทบกับสภาพแวดล้อมอย่างแสงแดด ดังนั้นควรเลือกหลังคากันความร้อนในตัวเองได้ และถ้าอยากให้บ้านเย็นเป็นพิเศษ หลังคาควรมีความลาดชันเพื่อสร้างมุมชายคาให้กับบ้าน
![](https://www.nsbluescope.com/th/wp-content/uploads/sites/5/2020/04/3-7.jpg)
2.ฝ้า
การเลือกฝ้า นอกจากความสวยงามเป็นระเบียบแล้วยังสามารถช่วยระบายความร้อนได้ด้วย เพราะความร้อนจะเคลื่อนที่จากที่ต่ำไปที่สูง หากเราเลือกฝ้าที่มีช่องระบายอากาศ ก็จะช่วยให้อากาศถ่ายเทได้ไวขึ้น
![4-8 (1) ฉนวนกันความร้อนหลังคา](https://www.nsbluescope.com/th/wp-content/uploads/sites/5/2021/04/4-8-1.jpg)
3.ฉนวนกันความร้อน
อีกหนึ่งตัวช่วยที่ป้องกันความร้อนเข้ามาสู่ตัวบ้าน นอกจากความสามารถในการป้องกันความร้อนควบคู่กับหลังคา ยังช่วยดูดซับเสียงอีกด้วย
![](https://www.nsbluescope.com/th/wp-content/uploads/sites/5/2020/04/5-3.jpg)
4.กันสาด
หากบ้านของคุณไม่ได้มีหลังคาที่ยื่นเพื่อป้องกันแสงแดดมากนัก การใช้กันสาดช่วยสร้างร่มเงาเป็นอีกทางหนึงที่ทำได้ไม่ยาก เพียงแค่เลือกให้เหมาะกับแบบบ้าน จะช่วยกันทั้งแดดและฝนที่เข้ามาสู่ตัวบ้านได้เป็นอย่างดี
หาตัวช่วย ด้วยเมทัลชีท BlueScope ZACS ที่จะช่วยให้บ้านคุณเย็นได้